Cơ quan cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, thành lập Chi nhánh của công ty nước ngoài

Cập nhật: 11:10 AM, 01/11/2010

Xin luật sư cho biết tại Việt Nam cơ quan nào cấp giấy phép thành lập chi nhánh và văn phòng đại diện của các công ty nước ngoài? Xin chân thành cám ơn!

Luật sư tư vấn

Chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Theo Điều 3 Nghị định 72/2006/NĐ-CP ban hành ngày 25/07/2006 quy định về Cơ quan cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh của Công ty nước ngoài như sau:

1. Bộ Công Thương thực hiện việc cấp, cấp lại, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi Giấy phép thành lập Chi nhánh hoạt động trong các lĩnh vực quy định tại khoản 2 Điều 2 của Nghị định 72/2006/NĐ-CP trong hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá

2. Sở Công Thương thực hiện việc cấp, cấp lại, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện.

Chính vì vậy nếu công ty của bạn có dự định thành lập Chi nhánh hoặc Văn phòng đại diện tại Việt Nam bạn phải thực hiện thủ tục nộp hồ sơ Xin cấp phép hoạt động tại các cơ quan kể trên.
Chúc bạn thành công

 

Ls Đỗ Đức Khánhwww.asimic.com www.lienvietluat.com

.................................................................................................................................................................................

Chuyên mục Tư vấn Luật được sự Công tác tư vấn của  Asimic

Những ý kiến pháp lý của đưa ra chỉ giải đáp cho câu hỏi cụ thể nêu trên. Luật sư của Asimic đã hết sức cố gắng mang đến cho người sử dụng những thông tin cập nhật và có tính thực tiễn. Tuy nhiên, những thông tin cũng như các văn bản luật tham chiếu có thể có những thay đổi vào thời điểm người sử dụng có được những ý kiến này. Hơn nữa, trên thực tế có nhiều văn bản giải thích luật pháp khác nhau, nên để có thể vận dụng luật pháp vào những vấn đề cụ thể, người sử dụng cần tham khảo ý kiến của các chuyên gia pháp lý của mình hoặc các luật sư của Asimic để được tư vấn cụ thể hơn. Bản quyền Ý kiến pháp lý nêu trên thuộc về công ty tư vấn Asimic, trừ những nội dung trích nguyên văn quy định của pháp luật. Mọi hành vi tái sử dụng Ý kiến pháp lý này mang mục đích thương mại phải được sự đồng ý của Asimic

Để liên hệ với Luật sư của Asimic

Hãy liên hệ tại địa chỉ www.asimic.com www.lienvietluat.com