Giải đáp thắc mắc trong xử lý hóa đơn lập sai

Cập nhật: 02:24 PM, 18/04/2014

Trong công tác kế toán, việc lập hóa đơn chứng từ là một khâu quan trọng, quyết định quá trình hạch toán đúng sai. Một số bạn đọc thắc mắc khi hóa đơn lập sai sẽ bị xử lý như thế nào? Chúng tôi xin trả lời cụ thể sau đây.

1.Câu hỏi của bạn đọc tại hòm thư điện tử vunhung6789668@gmail.com

Hỏi: Kính gửi Bộ Tài Chính ! Xin giải đáp giúp tôi về việc sử dụng hóa đơn và xử phạt khi vi phạm: Tôi đã xuất 01 hóa đơn lần đầu tiên cho bên mua nhưng chưa thông báo phát hành (do không biết về Luật Thuế). Nhưng sau khi được tư vấn tôi mới biết mình đã sai về việc xuất 01 hóa đơn này với giá tri VAT 250.000 VND và thu hồi hóa đơn gốc về nộp biên bản thu hồi, biên bản hủy hóa đơn mục đích là để khắc phục hậu quả sai lần đầu (do không biết). Vậy trường hợp của tôi bị xử phạt ở mức nào?

Trả lời:

Do chưa có thông tin cụ thể về thời điểm xuất hóa đơn nên chúng tôi xin được trả lời theo nguyên tắc như sau:

- Trong Khoản 2 Điều 32 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 quy định về hóa đơn bán hàng và cung ứng dịch vụ (có hiệu lực từ 1/1/2011) quy định:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:

a) Lập Tờ thông báo phát hành không đầy đủ nội dung;

b) Không gửi, không niêm yết Tờ thông báo phát hành hoá đơn theo đúng quy định.

2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập Tờ thông báo phát hành hoá đơn sau khi hoá đơn đã được sử dụng”.

- Điều 37 Nghị định 109/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn (có hiệu lực từ 9/11/2013) quy định:

Hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Lập Thông báo phát hành hóa đơn không đầy đủ nội dung theo quy định;

b) Không niêm yết Thông báo phát hành hóa đơn theo đúng quy định.

2. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định”.

Căn cứ các quy định nêu trên, tùy vào các hành vi vi phạm và thời điểm phát hành hóa đơn mà công ty của bạn bị áp dụng các mức phạt tương ứng nêu trên.

2.Câu hỏi của bạn đọc tại hòm thư điện tử caothivananh93@gmail.com

HỏiCho em hỏi, ở phần chú ý trong cách xử lý các trường hợp viết sai hóa đơn giá trị gia tăng có ghi: “không sử dụng biên bản hóa đơn như trước”. Có nghĩa là giờ không được sử dụng biên bản hủy hóa đơn nữa hay vẫn được sử dụng ạ? Em cảm ơn!

Trả lời:

Trong Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (Điều 18) có quy định xử lý đối với hóa đơn đã lập như sau: “Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mualập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định”.

Do vậy, nếu phát hiện viết sai hóa đơn GTGT trong trường hợp trên, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai theo mẫu Biên bản thu hồi hóa đơn đã lập sai chứ không sử dụng Biên bản hủy hóa đơn như trước nữa.

 

Theo tapchitaichinh.vn