Kho bạc giữ lại 2% thuế Giá trị gia tăng có đúng không?

Cập nhật: 10:04 AM, 21/05/2014

Tạp chí tài chính - Một số doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực xây dựng còn thấy khúc mắc trong quá trình hạch toán, thu nộp thuế. Chúng tôi xin đăng tải câu trả lời của chuyên gia về vấn đề các bạn hỏi như sau:

Câu hỏi của bạn đọc tại hòm thư điện tử tuananh8989@gmail.com

HỏiDN tôi có trụ sở tại huyện, khi thanh toán công trình xây dựng thì kho bạc cùng huyện giữ lại 2% thuế GTGT. Hàng quý chúng tôi vẫn kê khai thuế bình thường, việc này gây nhiều phiền phức cho người nộp thuế, xin hỏi Quý cơ quan như vậy là đúng hay sai?.

Trả lời: Do câu hỏi của bạn nêu chưa nêu rõ đặc điểm doanh nghiệp của bạn (công trình xây dựng có được thanh toán bằng nguồn ngân sách nhà nước cho các công trình xây dựng cơ bản của các dự án sử dụng vốn ODA hay không?) nên tùy tình hình thực tế cụ thể, bạn có thể đối chiếu với các quy định sau:

Theo Thông tư 156/2013/TT-BTC, tại Khoản 3 Điều 28 có hướng dẫn:

“3. Kho bạc nhà nước nơi chủ đầu tư mở tài khoản giao dịch có trách nhiệm khấu trừ số thuế GTGT để nộp vào NSNN khi chủ đầu tư đến làm thủ tục thanh toán theo tỷ lệ quy định là 2% trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, các khoản thanh toán từ nguồn ngân sách nhà nước cho các công trình xây dựng cơ bản của các dự án sử dụng vốn ODA thuộc diện chịu thuế GTGT (phần vốn đối ứng trong nước thanh toán tại Kho bạc Nhà nước cho các công trình xây dựng cơ bản của các dự án ODA). Kho bạc Nhà nước chưa thực hiện khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp chủ  đầu tư làm thủ tục tạm ứng vốn khi chưa có khối lượng công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản hoàn thành”.

Tại Khoản 6 Điều 11 có hướng dẫn:

“6. Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp hướng dẫn tại Điểm c Khoản 1 Điều này.

a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với cơ quan Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng”.

Ngoài ra, không thực hiện khấu trừ thuế GTGT đối với các hợp đồng tư vấn, khảo sát, thiết kế, lập dự án, kiểm toán, bảo hiểm…

Bạn có thể đối chiếu xem DN của mình đầu tư từ nguồn vốn nào, hoạt động trong lĩnh vực nào... từ đó xác định chính sách đóng thuế và khấu trừ thuế áp dụng cho DN của mình để thực hiện cho đúng.

Câu hỏi của bạn đọc tại hòm thư điện tử nguyenthidung82@yahoo.com.vn

Hỏi: Cho tôi hỏi: công ty của tôi kinh doanh  chuyên ngành xây dựng, đăng ký thành lập mới từ ngày 19/3/2013. Vậy năm 2013 công ty chúng tôi có được hưởng miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp không? Nếu có thì được hưởng như thế nào?

Trả lời:

Luật thuế TNDN số 32/2013/QH13(hiệu lực từ 01/1/2014, trừ một số quy định có hiệu lực từ 01/7/2013) quy định: Kể từ 01/1/2014, mức thuế suất phổ thông là 22%, riêng doanh nghiệp có doanh thu năm không quá 20 tỷ được áp dụng thuế suất 20% kể từ ngày 01/7/2013. Kể từ 01/1/2016, mức thuế suất phổ thông là 20%. Luật quy định doanh nghiệp có dự án đầu tư vào lĩnh vực, địa bàn ưu đãi theo quy định của Luật thì được hưởng ưu đãi thuế (thuế suất ưu đãi 10%) trong thời gian 15 năm, miễn tối đa 4 năm, giảm 50% số thuế phải  nộp trong 9 năm tiếp theo hoặc thuế suất 20 % trong 10 năm, miễn tối đa 2 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 04 năm tiếp theo tùy thuộc lĩnh vực, địa bàn đầu tư. Luật cũng quy định một số loại thu nhập được miễn thuế hoặc được áp dụng thuế suất ưu đãi 10%.

Do câu hỏi của bạn chưa nêu rõ cụ thể trường hợp doanh nghiệp của bạn còn đáp ứng thêm những điều kiện gì nên chúng tôi chỉ có thể trả lời bạn mang tính nguyên tắc: Trường hợp doanh nghiệp của bạn đáp ứng điều kiện về doanh thu năm dưới 20 tỷ thì thuộc diện áp dụng Thuế suất 20% kể từ ngày 01/07/2014. Trường hợp DN có dự án đầu tư đáp ứng điều kiện ưu đãi về lĩnh vực hoặc về địa bàn thì được hưởng ưu đãi theo quy định của pháp luật tùy theo thực tế đáp ứng điều kiện ưu đãi.

Các Doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản cũng thực hiện các chế độ về kê khai, thu nộp thuế như các thành phần kinh doanh khác, tỷ lệ thuế suất áp dụng chung như tỷ lệ thuế suất do Nhà nước quy định, được áp dụng các chính sách ưu đãi về miễn giảm thuế… như các đối tượng khác,  ngoại trừ một số doanh nghiệp đặc biệt, kinh doanh trong những lĩnh vực đặt thù, được Nhà nước quy định riêng.

 

Tapchitaichinh.vn