Trường hợp nào cần hóa đơn bán lẻ?

Cập nhật: 10:12 AM, 17/07/2010

Tại công văn số 2232/TCT-CS ngày 4 tháng 6 năm 2009 của Tổng cục thuế Trả lời công văn số 65/CT-TTHT ngày 10/02/2009 của Cục thuế tỉnh Bến Tre về chính sách thuế, Tổng cục Thuế hướng dẫn căn cứ áp dụng văn bản quy phạm pháp luật như sau:

1. Về cấp hóa đơn lẻ: tại điểm 2 Thông tư số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn:

“Các hộ kinh doanh nộp thuế ổn định 6 tháng hoặc 1 năm không có nhu cầu sử dụng hóa đơn quyển; hộ kinh doanh vi phạm bị cơ quan thuế từ chối bán hóa đơn quyển và các hộ không có đăng ký kinh doanh, hoặc không phải là kinh doanh thường xuyên nhưng có phát sinh doanh thu về hàng hóa, dịch vụ, nếu có nhu cầu sử dụng hóa đơn sẽ được cơ quan thuế cấp hóa đơn bán hàng lẻ (không thu tiền) để giao cho khách hàng.

Hóa đơn cấp lẻ được cấp trực tiếp tại Chi cục thuế hoặc tại Đội thuế. Tùy theo địa điểm địa bàn và nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ. Chi cục thuế thông báo công khai địa điểm bán hóa đơn nhằm phục vụ thuận lợi nhất cho đối tượng nộp thuế có nhu cầu. Đối tượng được cấp hóa đơn lẻ phải nộp thuế (thu bằng biên lai thuế) trước khi nhận hóa đơn. Người có nhu cầu tự khai doanh thu kèm theo hợp đồng và giấy mua bán giữa hai bên để làm căn cứ cấp hóa đơn lẻ”.

Tại điểm 5 Điều 6 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn khai thuế, nộp thuế đối với cá nhân kinh doanh có yêu cầu cấp hóa đơn lẻ như sau:

“Cá nhân kinh doanh (trừ trường hợp cho thuê nhà, tài sản) hoặc cá nhân bán tài sản có yêu cầu cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ thì phải tạm nộp thuế TNCN; mức thuế TNCN tạm nộp là 10% tính trên thu nhập chịu thuế từ hoạt động bán lô hàng hoặc tài sản.

Cá nhân kinh doanh yêu cầu cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ phải tạm nộp thuế TNCN đồng thời với việc nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) khi được cấp hóa đơn lẻ .…”.

2. Từ ngày 01/01/2009, các doanh nghiệp tư nhân kinh doanh vàng nộp thuế GTGT theo quy định tại Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 ngày 03/6/2008, Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ và Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính.

3. Việc ghi hóa đơn và hạch toán phí xăng dầu đối với các doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu thực hiện theo quy định tại Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 do Quốc hội ban hành.

4. Về thuế thu nhập cá nhân đối với người trúng thưởng và đại lý xổ số thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 42/2009/TT-BTC ngày 9/3/2009 của Bộ Tài chính

thủ tục xin visa


Quảng cáo menu dưới tapchithue

® Thiet ke web: V&A Vietnam © Bản quyền TapChiThue.com
® Ghi rõ "Nguồn: TapChiThue.com" khi phát hành lại thông tin từ website này


Quảng cáo